?‍♂ จนท.ยันยังต้องพกใบขับขี่ตัวจริง

0
73

เจ้าหน้าที่ตำรวจ ยันยังต้องพกใบขับขี่ตัวจริง แม้มีประกาศราชกิจจาฯ ให้ใช้รูปถ่ายและสำเนาแทนได้

จากกรณีที่ทางเว็บไซต์ราชกิจจานุเบกษาได้เผยแพร่ประกาศ พระราชบัญญัติจราจรทางบก (ฉบับที่ 12 ) โดยได้มีการแก้ไขเพิ่มเติมกฎหมายว่าด้วยการจราจรทางบก เพื่อแก้ไขปัญหาผู้ขับขี่ขาดวินัยในการใช้รถใช้ถนน ไม่ปฏิบัติตามกฎจราจร อีกทั้งกฎ-ข้อบังคับต่างๆ นั้นบังคับใช้มาเป็นเวลานานแล้ว จึงจำเป็นต้องมีการปรับปรุงหลักเกณฑ์ต่างๆ เพื่อให้สามารถควบคุมและบังคับใช้กฎหมายให้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
ในขณะขับขี่ ผู้ขับต้องมีใบขับขี่อยู่กับตัว พร้อมแสดงให้แก่เจ้าหน้าที่ โดยเป็นใบขับขี่ตัวจริง หรือใบขับขี่ดิจิทัล หรือสำเนาภาพถ่ายใบขับขี่ ดังนั้นสำเนาภาพถ่ายใช้ได้ หรือใช้ใบขับขี่ดิจิทัลใช้ได้แล้วนั่นเอง ซึ่งไม่ว่า จะแสดงให้กับเจ้าหน้าที่ในรูปแบบของตัวจริง ดิจิทัล หรือ สำเนาภาพถ่าย ก็ถือได้ว่า ผู้ขับขี่มีใบอนุญาตอยู่กับตัวแล้ว

เมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2562 พล.ต.ต.เอกรักษ์ ลิ้มสังกาศ รองผู้บัญชาการกองบัญชาการศึกษา (รอง ผบช.ศ.) ในฐานะคณะทำงานแก้ไขปัญหาจราจร สำนักงานตำรวจแห่งชาติ ได้ออกมากล่าวถึงข้อกฎหมายดังกล่าวข้างต้นว่า
ขณะนี้ระเบียบยังไม่ได้มีผลบังคับใช้ ดังนั้นผู้ขับขี่ทุกคนต้องพกใบอนุญาตับขี่ตัวจริงไว้กับตัวด้วย เพราะหากไม่พกหรือมีติดตัว เมื่อถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจเรียกตรวจอาจทำให้ถูกจับปรับฐานไม่พกใบขับขี่ได้ เพราะมาตรการดังกล่าวจะมีผลบังคับใช้ได้ก็ต่อเมื่อหลังการประกาศไปแล้ว 120 วัน ซึ่งตรงกับวันที่ 19 กันยายนนี้เป็นต้นไป

โดยกฎหมายข้อนี้เป็นไปตาม มาตรา ๓๑/๑ แห่งพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๓๑/๑ ในขณะขับรถในทางเดินรถ ผู้ขับขี่ต้องมีใบอนุญาตขับขี่อยู่กับตัวและต้องแสดง ต่อเจ้าพนักงานจราจรเมื่อขอตรวจ ซึ่งหากไม่มีหรือไม่พกใบขับขี่ มาตรา 64 ขับรถโดยไม่มีใบอนุญาต ตามกฎหมายเดิมลงโทษจำไม่เกิน 1 เดือน ปรับสูงสุดไม่เกิน 1,000 บาท

ที่มา : siamtopic

ทิ้งคำตอบไว้

Please enter your comment!
Please enter your name here